fbpx
บทความ

การแข่งขันระดับโลก

มีลูกค้าท่านหนึ่งต้องการให้ผมเขียนเป็นบทความเลยว่ามีการแข่งขันระดับโลกเกี่ยวกับปิงปองอะไรบ้าง แม้จะเขียนบทความและโพสต์เกี่ยวกับการแข่งขันต่างๆมา2-3 ปีในความเป็นจริงแล้วผมไม่เคยนับว่ามีการแข่งขันระดับโลกกี่ครั้งในหนึ่งปีแต่ก็พอจะพอรู้อยู่บ้าง ก็เลยต้องค้นคว้าเพิ่มเติมอีกหน่อย อาจจะไม่ครบถ้วน 100% แต่ก็พอจะให้ความรู้ได้บ่้างพอสมควร การแข่งขันระดับโลกหลักๆมีดังนี้

1. ITTF World Tour     เป็น series การแข่งขันที่จัดขึ้นโดย ITTF มีการสะสมแต้ม ผู้ที่ได้แต้มสะสมสูงๆจะถูกเชิญให้ไปเข้าร่วมการแข่งขันรายการสุดท้ายของ Tournament นี้คือ ITTF World Tour Grand Finals ในตอนปลายปี
ITTF World Tour ประกอบด้วยหลายรายการดังด้านล่างนี้ บางรายการอาจไม่ได้จัดทุกปี บางรายการอย่างเช่น China Open อาจจัดมากกว่า 1 ครั้งต่อปี

 

2. World Table Tennis Championships     จะแบ่งเป็นประเภทส่วนบุคคล (individual) จะแข่งทุก 2 ปีในปีที่เป็นเลขคี่ กับประเภททีม ( World Team Table Tennis Championships)จะแข่งทุก 2 ปีในปีที่เป็นเลขคู่

 

  • สถิติประเถทส่วนบุคคล (individual)
No. City(Year) Singles Doubles
Men’s Women’s Men’s Women’s Mixed
52 Paris(2013) China Zhang Jike China Li Xiaoxia Chinese Taipei Chuang Chih-YuanChinese Taipei Chen Chien-An China Guo YueChina Li Xiaoxia North Korea Kim Hyok-BongNorth Korea Kim Jong
51 Rotterdam(2011) China Ding Ning China Ma LongChina Xu Xin China Zhang ChaoChina Cao Zhen
50 Yokohama(2009) China Wang Hao China Zhang Yining China Wang HaoChina Chen Qi China Li PingChina Cao Zhen
49 Zagreb(2007) China Wang Liqin China Guo Yue China Ma LinChina Chen Qi China Wang NanChina Zhang Yining China Wang LiqinChina Guo Yue
48 Shanghai(2005) China Zhang Yining China Kong LinghuiChina Wang Hao
47 Paris(2003) Austria Werner Schlager China Wang Nan China Wang LiqinChina Yan Sen China Ma LinChina Wang Nan
46 Osaka(2001) China Wang Liqin China Wang NanChina Li Ju China Qin ZhijianChina Yang Ying
45 Eindhoven(1999) China Liu Guoliang China Kong LinghuiChina Liu Guoliang China Ma LinChina Zhang Yingying
44 Manchester(1997) Sweden Jan-Ove Waldner China Deng Yaping China Deng YapingChina Yang Ying China Liu GuoliangChina Wu Na
43 Tianjin(1995) China Kong Linghui China Wang TaoChina Lü Lin China Deng YapingChina Qiao Hong China Wang TaoChina Liu Wei
42 Gothenburg(1993) France Jean-Philippe Gatien South Korea Hyun Jung-Hwa China Liu WeiChina Qiao Yunping
41 Chiba City(1991) Sweden Jörgen Persson China Deng Yaping Sweden Peter KarlssonSweden Thomas von Scheele China Chen ZiheChina Gao Jun
40 Dortmund(1989) Sweden Jan-Ove Waldner China Qiao Hong West Germany Jörg RoßkopfWest Germany Steffen Fetzner China Deng YapingChina Qiao Hong South Korea Yoo Nam-KyuSouth Korea Hyun Jung-Hwa
39 New Delhi(1987) China Jiang Jialiang China He Zhili China Chen LongcanChina Wei Qingguang South Korea Hyun Jung-HwaSouth Korea Yang Young-Ja China Hui JunChina Geng Lijuan
38 Gothenburg(1985) China Cao Yanhua Sweden Mikael AppelgrenSweden Ulf Carlsson China Dai LiliChina Geng Lijuan China Cai ZhenhuaChina Cao Yanhua
37 Tokyo(1983) China Guo Yuehua Socialist Federal Republic of Yugoslavia Zoran KalinićSocialist Federal Republic of Yugoslavia Dragutin Šurbek China Dai LiliChina Shen Jianping China Guo YuehuaChina Ni Xialian
36 Novi Sad(1981) China Tong Ling China Cai ZhenhuaChina Li Zhenshi China Cao YanhuaChina Zhang Deying China Xie SaikeChina Huang Junqun
35 Pyongyang(1979) Japan Seiji Ono China Ge Xinai Socialist Federal Republic of Yugoslavia Dragutin ŠurbekSocialist Federal Republic of Yugoslavia Anton Stipančić China Zhang DeyingChina Zhang Li China Liang GeliangChina Ge Xinai
34 Birmingham(1977) Japan Mitsuru Kohno North Korea Pak Yung-Sun China Li ZhenshiChina Liang Geliang North Korea Pak Yong-OkChina Yang Ying France Jacques SecrétinFrance Claude Bergeret
33 Calcutta(1975) Hungary István Jónyer Hungary István JónyerHungary Gabor Gergely Romania Maria AlexandruJapan Shoko Takahashi Soviet Union Stanislav GomozkovSoviet Union Tatiana Ferdman
32 Sarajevo(1973) China Xi Enting China Hu Yulan Sweden Stellan BengtssonSweden Kjell Johansson Romania Maria AlexandruJapan Miho Hamada China Liang GeliangChina Li Li
31 Nagoya(1971) Sweden Stellan Bengtsson China Lin Huiqing Hungary István JónyerHungary Tibor Klampár China Zheng MinzhiChina Lin Huiqing China Zhang XielinChina Lin Huiqing
30 Munich(1969) Japan Shigeo Itoh Japan Toshiko Kowada Sweden Hans AlserSweden Kjell Johansson Soviet Union Svetlana GrinbergSoviet Union Zoja Rudnova Japan Nobuhiko HasegawaJapan Yasuko Konno
29 Stockholm(1967) Japan Nobuhiko Hasegawa Japan Sachiko Morisawa Japan Sachiko MorisawaJapan Saeko Hirota Japan Nobuhiko HasegawaJapan Noriko Yamanaka
28 Ljubljana(1965) China Zhuang Zedong Japan Naoko Fukazu China Zhuang ZedongChina Xu Yinsheng China Zheng MinzhiChina Lin Huiqing Japan Koji KimuraJapan Masako Seki
27 Prague(1963) Japan Kimiyo Matsuzaki China Zhang XielinChina Wang Zhiliang Japan Kimiyo MatsuzakiJapan Masako Seki Japan Koji KimuraJapan Kazuko Ito
26 Beijing(1961) China Qiu Zhonghui Japan Koji KimuraJapan Nobuya Hoshino Romania Maria AlexandruRomania Georgita Pitica Japan Ichiro OgimuraJapan Kimiyo Matsuzaki
25 Dortmund(1959) China Rong Guotuan Japan Kimiyo Matsuzaki Japan Ichiro OgimuraJapan Teruo Murakami Japan Kazuko YamaizumiJapan Taeko Namba Japan Ichiro OgimuraJapan Fujie Eguchi
24 Stockholm(1957) Japan Toshiaki Tanaka Japan Fujie Eguchi Czechoslovakia Ivan AndreadisCzechoslovakia Ladislav Stipek Hungary Livia MossoczyHungary Agnes Simon
23 Tokyo(1956) Japan Ichiro Ogimura Japan Tomie Okawa Japan Ichiro OgimuraJapan Yoshio Tomita Romania Angelica RozeanuRomania Ella Zeller United States Erwin KleinUnited States Leah Neuberger
22 Utrecht(1955) Japan Toshiaki Tanaka Romania Angelica Rozeanu Czechoslovakia Ivan AndreadisCzechoslovakia Ladislav Stipek Hungary Kálmán SzepesiHungary Eva Koczian
21 Wembley(1954) Japan Ichiro Ogimura Socialist Federal Republic of Yugoslavia Žarko DolinarSocialist Federal Republic of Yugoslavia Vilim Harangozo England Rosalind RoweEngland Diane Rowe Czechoslovakia Ivan AndreadisHungary Gizella Farkas
20 Bucharest(1953) Hungary Ferenc Sido Hungary Ferenc SidoHungary József Kóczián Romania Angelica RozeanuHungary Gizella Farkas Hungary Ferenc SidoRomania Angelica Rozeanu
19 Bombay(1952) Japan Hiroji Satoh Japan Norikazu FujiiJapan Tadaki Hayashi Japan Shizuki NaraharaJapan Tomie Nishimura
18 Vienna(1951) England Johnny Leach Czechoslovakia Bohumil VanaCzechoslovakia Ivan Andreadis England Rosalind RoweEngland Diane Rowe Czechoslovakia Bohumil VanaRomania Angelica Rozeanu
17 Budapest(1950) England Richard Bergmann Hungary Ferenc SidoHungary Ferenc Soos Scotland Helen ElliotEngland Dora Beregi Hungary Ferenc SidoHungary Gizella Farkas
16 Stockholm(1949) England Johnny Leach Hungary Gizella Farkas Czechoslovakia Ivan AndreadisCzechoslovakia Frantisek Tokar Hungary Gizella FarkasScotland Helen Elliot
15 Wembley(1948) England Richard Bergmann Czechoslovakia Bohumil VanaCzechoslovakia Ladislav Stipek England Margaret FranksEngland Vera Thomas United States Richard MilesUnited States Thelma Thall
14 Paris(1947) Czechoslovakia Bohumil Vana Czechoslovakia Bohumil VanaCzechoslovakia Adolf Slar Hungary Gizella FarkasAustria Gertrude Pritzi Hungary Ferenc SoosHungary Gizella Farkas
13 Cairo(1939) England Richard Bergmann Czechoslovakia Vlasta Depetrisova England Viktor BarnaEngland Richard Bergmann Nazi Germany Gertrude PritziNazi Germany Hilde Bussmann Czechoslovakia Bohumil VanaCzechoslovakia Vera Votrubcova
12 Wembley(1938) Czechoslovakia Bohumil Vana Nazi Germany Gertrude Pritzi United States Sol ShiffUnited States James McClure Czechoslovakia Vlasta DepetrisovaCzechoslovakia Vera Votrubcova Kingdom of Hungary (1920–46) Laszlo BellakEngland Wendy Woodhead
11 Baden(1937) Austria Richard Bergmann United States Ruth Aarons [a]Austria Gertrude Pritzi United States Robert BlattnerUnited States James McClure Czechoslovakia Bohumil VanaCzechoslovakia Vera Votrubcova
10 Prague(1936) Czechoslovakia Stanislav Kolář United States Ruth Aarons Czechoslovakia Marie KettnerováCzechoslovakia Marie Smidova Czechoslovakia Miloslav HamrCzechoslovakia Gertrude Kleinová
9 Wembley(1935) Kingdom of Hungary (1920–46) Viktor Barna Czechoslovakia Marie Kettnerová Kingdom of Hungary (1920–46) Viktor BarnaKingdom of Hungary (1920–46) Miklós Szabados Kingdom of Hungary (1920–46) Mária MednyánszkyKingdom of Hungary (1920–46) Anna Sipos Kingdom of Hungary (1920–46) Viktor BarnaKingdom of Hungary (1920–46) Anna Sipos
8 Paris(1933) Kingdom of Hungary (1920–46) Miklós SzabadosKingdom of Hungary (1920–46) Mária Mednyánszky
7 Baden(1933) Kingdom of Hungary (1920–46) Anna Sipos Kingdom of Hungary (1920–46) Viktor BarnaKingdom of Hungary (1920–46) Sándor Glancz Kingdom of Hungary (1920–46) István KelenKingdom of Hungary (1920–46) Mária Mednyánszky
6 Prague(1932) Kingdom of Hungary (1920–46) Viktor BarnaKingdom of Hungary (1920–46) Miklós Szabados Kingdom of Hungary (1920–46) Viktor BarnaKingdom of Hungary (1920–46) Anna Sipos
5 Budapest(1931) Kingdom of Hungary (1920–46) Miklós Szabados Kingdom of Hungary (1920–46) Mária Mednyánszky Kingdom of Hungary (1920–46) Miklós SzabadosKingdom of Hungary (1920–46) Mária Mednyánszky
4 Berlin(1930) Kingdom of Hungary (1920–46) Viktor Barna
3 Budapest(1929) England Fred Perry Weimar Republic Erika MetzgerWeimar Republic Mona Rüster Kingdom of Hungary (1920–46) István KelenKingdom of Hungary (1920–46) Anna Sipos
2 Stockholm(1928) Kingdom of Hungary (1920–46) Zoltán Mechlovits Austria Alfred LiebsterAustria Robert Thum Kingdom of Hungary (1920–46) Mária MednyánszkyAustria Fanchette Flamm Kingdom of Hungary (1920–46) Zoltán MechlovitsKingdom of Hungary (1920–46) Mária Mednyánszky
1 London(1926) Kingdom of Hungary (1920–46) Roland Jacobi Kingdom of Hungary (1920–46) Roland JacobiKingdom of Hungary (1920–46) Daniel Pecsi
a.^ The champion of Woman’s Singles in 1937 was declared vacant due to time limit rule in force at the time. In 2001, it was decided to declare the two players Co-Champions.

 

  • สถิติประเภททีม

 

Ed. Year Host City Date Venue Men’s Women’s
51 2012 Germany Dortmund 25 Mar – 1 Apr Westfalenhallen  China  China
50 2010 Russia Moscow 23 May – 30 May Olympic Stadium  China  Singapore
49 2008 China Guangzhou 24 Feb – 2 Mar Guangzhou Gymnasium  China  China
48 2006 Germany Bremen 24 Apr – 1 May AWD-Dome  China  China
47 2004 Qatar Doha 1 Mar – 7 Mar Qatar Int. Exhibition Center  China  China
46 2001 Japan Osaka 23 Apr – 6 May  China  China
45 2000 Malaysia Kuala Lumpur 19 Feb – 26 Feb  Sweden  China
44 1997 England Manchester 24 Apr – 5 May  China  China
43 1995 China Tianjin 1 May – 14 May  China  China
42 1993 Sweden Gothenburg 11 May – 23 May  Sweden  China
41 1991 Japan Chiba City 24 Apr – 6 May  Sweden  Korea
40 1989 West Germany Dortmund 29 Mar – 9 Apr Westfalenhallen  Sweden  China
39 1987 India New Delhi 18 Feb – 1 Mar  China  China
38 1985 Sweden Gothenburg 28 Mar – 7 Apr  China  China
37 1983 Japan Tokyo 28 Apr – 9 May  China  China
36 1981 Socialist Federal Republic of Yugoslavia Novi Sad 14 Apr – 26 Apr  China  China
35 1979 North Korea Pyongyang 25 Apr – 6 May  Hungary  China
34 1977 England Birmingham 28 Apr – 7 May  China  China
33 1975 India Calcutta 6 Feb – 16 Feb  China  China
32 1973 Socialist Federal Republic of Yugoslavia Sarajevo 5 Apr – 15 Apr  Sweden  South Korea
31 1971 Japan Nagoya 28 Mar 7 Apr  China  Japan
30 1969 West Germany Munich 17 Apr – 27 Apr Olympia Eishalle  Japan  Soviet Union
29 1967 Sweden Stockholm 11 Apr – 21 Apr  Japan  Japan
28 1965 Socialist Federal Republic of Yugoslavia Ljubljana 15 Apr – 25 Apr Tivoli Hall  China  China
27 1963 Czechoslovakia Prague 5 Apr – 14 Apr  China  Japan
26 1961 China Beijing 5 Apr – 14 Apr  China  Japan
25 1959 West Germany Dortmund 27 Mar – 5 Apr Westfalenhallen  Japan  Japan
24 1957 Sweden Stockholm 7 Mar – 15 Mar  Japan  Japan
23 1956 Japan Tokyo 2 Apr – 11 Apr  Japan  Romania
22 1955 Netherlands Utrecht 16 Apr – 24 Apr  Japan  Romania
21 1954 England Wembley 5 Apr 14 Apr Wembley Arena  Japan  Japan
20 1953 Romania Bucharest 20 Mar – 29 Mar  England  Romania
19 1952 India Bombay 1 Feb – 10 Feb  Hungary  Japan
18 1951 Austria Vienna 2 Mar – 11 Mar  Czechoslovakia  Romania
17 1950 Hungary Budapest 29 Ian – 5 Feb  Czechoslovakia  Romania
16 1949 Sweden Stockholm 4 Feb 10 Feb  Hungary  United States
15 1948 England Wembley 4 Feb – 11 Feb Wembley Arena  Czechoslovakia  England
14 1947 France Paris 25 Feb – 7 Mar  Czechoslovakia  England
13 1939 Kingdom of Egypt Cairo 6 Mar – 11 Mar  Czechoslovakia  Germany
12 1938 England Wembley 24 Ian – 29 Ian Wembley Arena  Hungary  Czechoslovakia
11 1937 Austria Baden 1 Feb – 7 feb  United States  United States
10 1936 Czechoslovakia Prague 12 Mar – 18 Mar Austria Austria  Czechoslovakia
9 1935 England Wembley 8 Feb – 16 Feb Wembley Arena  Hungary  Czechoslovakia
8 1933 France Paris 2 Dec – 10 Dec  Hungary  Germany
7 1933 Austria Baden 31 Ian – 5 Feb  Hungary
6 1932 Czechoslovakia Prague 25 Ian – 30 Ian  Czechoslovakia
5 1931 Kingdom of Hungary (1920–46) Budapest 10 Feb – 15 Feb  Hungary
4 1930 Weimar Republic Berlin 21 Ian – 26 Ian  Hungary
3 1929 Kingdom of Hungary (1920–46) Budapest 14 Ian – 21 Ian  Hungary
2 1928 Sweden Stockholm 24 Ian – 29 Ian  Hungary
1 1926 England London 6 Dec – 29 Dec Wembley Arena  Hungary

 

 

3.  Table Tennis World Cup   จะแบ่งเป็นประเภทส่วนบุคคล (individual) จะแข่งทุกปี  กับประเภททีม ( World Team Cup )จะแข่งทุก 2 ปีในปีที่เป็นเลขคี่

Men’s singles

Year Host City Gold Silver Bronze
1980 Hong Kong China Guo Yuehua China Li Zhenshi Czechoslovakia Josef Dvoracek
1981 Kuala Lumpur Hungary Tibor Klampár China Xie Saike China Guo Yuehua
1982 Hong Kong China Guo Yuehua Sweden Mikael Appelgren China Xie Saike
1983 Barbados Sweden Mikael Appelgren Sweden Jan-Ove Waldner Sweden Erik Lindh
1984 Kuala Lumpur China Jiang Jialiang South Korea Kim Wan Sweden Ulf Bengtsson
1985 Foshan China Chen Xinhua Poland Andrzej Grubba China Jiang Jialiang
1986 Port of Spain China Chen Longcan China Jiang Jialiang South Korea Kim Wan
1987 Macao China Teng Yi China Jiang Jialiang Poland Andrzej Grubba
1988 Guangzhou &Wuhan Poland Andrzej Grubba China Chen Longcan China Jiang Jialiang
1989 Nairobi China Ma Wenge Poland Andrzej Grubba Sweden Mikael Appelgren
1990 Chiba City Sweden Jan-Ove Waldner China Ma Wenge China Chen Longcan
1991 Kuala Lumpur Sweden Jörgen Persson France Jean-Philippe Gatien Sweden Jan-Ove Waldner
1992 Ho Chi Minh City China Ma Wenge South Korea Kim Taek-Soo South Korea Yoo Nam Kyu
1993 Guangzhou Croatia Zoran Primorac China Wang Tao Canada Wenguan Johnny Huang
1994 Taipei France Jean-Philippe Gatien Belgium Jean-Michel Saive Croatia Zoran Primorac
1995 Nimes China Kong Linghui Germany Jörg Roßkopf China Liu Guoliang
1996 Nimes China Liu Guoliang Sweden Jan-Ove Waldner Belarus Vladimir Samsonov
1997 Nimes Croatia Zoran Primorac China Kong Linghui Belarus Vladimir Samsonov
1998 Shantou Germany Jörg Roßkopf South Korea Kim Taek-Soo Croatia Zoran Primorac
1999 Xiaolan Belarus Vladimir Samsonov Austria Werner Schlager Croatia Zoran Primorac
2000 Yangzhou China Ma Lin South Korea Kim Taek-Soo China Wang Liqin
2001 Courmayeur Belarus Vladimir Samsonov China Wang Liqin Germany Jörg Roßkopf
2002 Jinan Germany Timo Boll China Kong Linghui Croatia Zoran Primorac
2003 Jiangyin China Ma Lin Greece Kalinikos Kreanga China Wang Liqin
2004 Hangzhou China Ma Lin Greece Kalinikos Kreanga China Wang Hao
2005 Liege Germany Timo Boll China Wang Hao China Ma Lin
2006 Paris China Ma Lin China Wang Hao China Wang Liqin
2007 Barcelona China Wang Hao South Korea Ryu Seung Min China Wang Liqin
2008 Liege China Wang Hao Germany Timo Boll China Ma Long
2009 Moscow Belarus Vladimir Samsonov China Chen Qi China Ma Long
2010 Magdeburg China Wang Hao China Zhang Jike Germany Timo Boll
2011 Paris China Zhang Jike China Wang Hao South Korea Joo Se-Hyuk
2012 Liverpool China Ma Long Germany Timo Boll Belarus Vladimir Samsonov
2013 Verviers China Xu Xin Belarus Vladimir Samsonov Germany Dimitrij Ovtcharov

Women’s singles

Year Host City Gold Silver Bronze
1996 Hong Kong China Deng Yaping China Yang Ying China Wang Chen
1997 Shanghai China Wang Nan China Li Ju New Zealand Li Chunli
1998 Taipei China Wang Nan China Li Ju Chinese Taipei Chen-Tong Fei-Ming
2000 Phnom Penh China Li Ju China Wang Nan China Sun Jin
2001 Wuhu China Zhang Yining North Korea Kim Hyon Hui Romania Mihaela Steff
2002 Singapore China Zhang Yining China Li Nan Hong Kong Tie Yana
2003 Hong Kong China Wang Nan China Niu Jianfeng China Zhang Yining
2004 Hangzhou China Zhang Yining China Wang Nan Hong Kong Tie Yana
2005 Guangzhou China Zhang Yining China Guo Yan Japan Ai Fukuhara
2006 Urumqi China Guo Yan China Zhang Yining Singapore Li Jiawei
2007 Chengdu China Wang Nan China Zhang Yining China Guo Yue
2008 Kuala Lumpur China Li Xiaoxia Hong Kong Tie Yana Singapore Feng Tianwei
2009 Guangzhou China Liu Shiwen China Guo Yue China Li Xiaoxia
2010 Kuala Lumpur China Guo Yan Hong Kong Jiang Huajun China Guo Yue
2011 Singapore China Ding Ning China Li Xiaoxia Hong Kong Tie Yana
2012 Huangshi China Liu Shiwen Romania Elizabeta Samara Spain Shen Yanfei
2013 Kobe China Liu Shiwen China Wu Yang Singapore Feng Tianwei

Men’s doubles

Year Host City Gold Silver Bronze
1990 Seoul South Korea Kim Taek-Soo
South Korea Yoo Nam-Kyu
Germany Steffen Fetzner
Germany Jörg Roßkopf
Poland Andrzej Grubba
Poland Leszek Kucharski
Socialist Federal Republic of Yugoslavia Ilija Lupulesku
Socialist Federal Republic of Yugoslavia Zoran Primorac
1992 Las Vegas South Korea Kim Taek-Soo
South Korea Yoo Nam-Kyu
Russia Andrei Mazunov
Russia Dmitrij Mazunov
Germany Steffen Fetzner
Germany Jörg Roßkopf
South Korea Kang Hee-Chan
South Korea Lee Chul-Seung

Women’s doubles

Year Host City Gold Silver Bronze
1990 Seoul South Korea Hong Cha-Ok
South Korea Hyun Jung-Hwa
Hong Kong Chai Po Wa
Hong Kong Chan Tan Lui
China Deng Yaping
China Hu Xiaoxin
South Korea Hong Soon-Hwa
South Korea Lee Tae-Joo
1992 Las Vegas China Deng Yaping
China Qiao Hong
South Korea Hong Cha-Ok
South Korea Hyun Jung-Hwa
Hong Kong Chai Po Wa
Hong Kong Chan Tan Lui
China Chen Zihe
China Gao Jun

Men’s team

Year Host City Gold Silver Bronze
1990 Chiba City Sweden Sweden China China England England
North Korea North Korea
1991 Barcelona China China Sweden Sweden France France
North Korea North Korea
1994 Nimes China China Sweden Sweden Belgium Belgium
France France
1995 Atlanta South Korea South Korea Germany Germany Japan Japan
United States United States
2007 Magdeburg China China Hong Kong Hong Kong Austria Austria
South Korea South Korea
2009 Linz China China South Korea South Korea Germany Germany
Hong Kong Hong Kong
2010 Dubai China China South Korea South Korea Austria Austria
Germany Germany
2011 Magdeburg China China South Korea South Korea Germany Germany
Japan Japan
2013 Guangzhou China China Chinese Taipei Chinese Taipei Egypt Egypt
Japan Japan

Women’s team

Year Host City Gold Silver Bronze
1990 Chiba City China China North Korea North Korea Japan Japan
South Korea South Korea
1991 Barcelona China China South Korea South Korea Japan Japan
North Korea North Korea
1994 Nimes Russia Russia Germany Germany China China
Netherlands Netherlands
1995 Atlanta China China Romania Romania Hungary Hungary
South Korea South Korea
2007 Magdeburg China China South Korea South Korea Hong Kong Hong Kong
Hungary Hungary
2009 Linz China China Singapore Singapore Hong Kong Hong Kong
Japan Japan
2010 Dubai China China Singapore Singapore South Korea South Korea
Japan Japan
2011 Magdeburg China China Japan Japan Hong Kong Hong Kong
Singapore Singapore
2013 Guangzhou China China Japan Japan Hong Kong Hong Kong
Singapore Singapore

 

4. Asian Table Tennis Championships  จะจัดทุกๆ 2 ปี

Year Team Singles Doubles
Men’s Women’s Men’s Women’s Men’s Women’s Mixed
2013
Busan
 China  China China Ma Long China Liu Shiwen China Yan An
China Zhou Yu
China Chen Meng
China Zhu Yuling
South Korea Lee Sang-Su
South Korea Park Young-Sook
2012 [a]
Macau
 China  China China Ma Long China Guo Yan Singapore Gao Ning
Singapore Yang Zi
China Ding Ning
China Guo Yan
China Xu Xin
China Guo Yan
2009
Lucknow
 China  China China Ma Long China Ding Ning China Ma Long
China Xu Xin
China Li Xiaoxia
China Ding Ning
China Ma Long
China Li Xiaoxia
2007
Yangzhou
 China  China China Wang Hao China Zhang Yining China Hao Shuai
China Ma Long
China Guo Yue
China Li Xiaoxia
South Korea Oh Sang-Eun
South Korea Kwak Bang-Bang
2005
Jeju-do
 China  Hong Kong China Wang Liqin Hong Kong Lin Ling Hong Kong Ko Lai Chak
Hong Kong Li Ching
China Guo Yan
China Liu Shiwen
China Wang Liqin
China Guo Yue
2003
Bangkok
 China  China China Wang Hao China Niu Jianfeng Hong Kong Ko Lai Chak
Hong Kong Li Ching
China Guo Yan
China Li Nan
China Liu Guozheng
China Li Nan
2000
Doha
 China  China Chinese Taipei Chiang Peng-lung China Lin Ling Chinese Taipei Chang Yen-shu
Chinese Taipei Chiang Peng-lung
South Korea Lee Eun-Sil
South Korea Seok Eun-Mi
China Yan Sen
China Yang Ying
1998
Osaka
 China  China China Wang Liqin China Li Ju China Liu Guoliang
China Ma Lin
South Korea Lee Eun-Sil
South Korea Ryu Ji-Hae
China Wang Liqin
China Wang Nan
1996
Kallang
 South Korea  China China Kong Linghui Japan Chire Koyama China Kong Linghui
China Liu Guoliang
China Li Ju
China Wang Nan
China Ma Lin
China Wu Na
1994
Tianjin
 China  China China Kong Linghui China Deng Yaping China Lin Zhigang
China Liu Guoliang
China Liu Wei
China Qiao Yunping
China Kong Linghui
China Deng Yaping
1992
New Delhi
 China  Hong Kong China Xie Chaojie China Tang Weiyi South Korea Kang Hee-Chan
South Korea Lee Chul-Seung
China Tang Weiyi
China Ying Ronghui
China Liu Guoliang
China Wu Na
1990
Kuala Lumpur
 China  South Korea China Wang Tao China Qiao Hong North Korea Kim Guk-Chol
North Korea Kim Song-Hui
China Hu Xiaoxin
China Qiao Hong
South Korea Yoo Nam-Kyu
South Korea Hyun Jung-Hwa
1988
Niigata
 China  South Korea China Chen Longcan China He Zhili China Chen Longcan
China Wei Qingguang
South Korea Hyun Jung-Hwa
South Korea Yang Young-Ja
South Korea Yoo Nam-Kyu
South Korea Hyun Jung-Hwa
1986
Shenzhen
 China  China China Jiang Jialiang China He Zhili China Hui Jun
China Teng Yi
China Dai Lili
China He Zhili
China Hui Jun
China Geng Lijuan
1984
Islamabad
 China  China China Xie Saike China He Zhili China Teng Yi
China Xie Saike
China Dai Lili
China Geng Lijuan
China Xie Saike
China Dai Lili
1982
Jakarta
 China  China China Cai Zhenhua China Cao Yanhua China Guo Yuehua
China Xie Saike
China Cao Yanhua
China Huang Junqun
China Jiang Jialiang
China Tong Ling
1980
Calcutta
 China  China China Shi Zhihao China Qi Baoxiang China Guo Yuehua
China Xie Saike
China Liu Yang
China Zhang Deying
China Xie Saike
China Zhang Deying
1978
Kuala Lumpur
 China  China China Guo Yuehua China Cao Yanhua North Korea Cho Yong-Ho
North Korea Yun Chol
North Korea Kim Chang-Ae
North Korea Pak Yong-Ok
Japan Seiji Ono
Japan Kayo Sugaya
1976
Pyongyang
 China  North Korea China Liang Geliang China Zhang Li Japan Tetsuo Inoue
Japan Mitsuru Kohno
North Korea Kim Chang-Ae
North Korea Pak Yung-Sun
Japan Tetsuo Inoue
Japan Mitsuko Shimamoto
1974
Yokohama
 China  Japan Japan Nobuhiko Hasegawa Japan Tomie Edano Japan Nobuhiko Hasegawa
Japan Mitsuru Kohno
China Zheng Huaiying
China Zhang Li
Japan Mitsuru Kohno
Japan Tomie Edano
1972
Beijing
 Japan  China Japan Nobuhiko Hasegawa China Li Li Japan Tetsuo Inoue
Japan Mitsuru Kohno
North Korea Kim Chang-Ae
North Korea O Yong-Suk
Japan Nobuhiko Hasegawa
Japan Yasuko Konno
a.^ The 20th ATTU Asian Championships was scheduled in Beirut, Lebanon. From September 12 to 18, 2011. Due to security deterioration in the region, the tournament is postponed.[1] It was later announced to be held in Macau from February 23 to March 1 in 2012.[2]

 

5. Asian Cup Table Tennis Tournament  จะจัดทุกๆปีโดย  Asian Table Tennis Union (ATTU)

 

Men’s singles

Year Host City Gold Silver Bronze
1983 Wuxi China Cai Zhenhua China Jiang Jialiang China Xie Saike
1984 New Delhi China Hui Jun China Cai Zhenhua China Xie Saike
1985 Singapore China Chen Longcan China Jiang Jialiang China Teng Yi
1986 Karachi China Wei Qingguang China Fan Changmao North Korea Kim Song-Hui
1987 Seoul China Teng Yi China Chen Longcan South Korea Kim Ki-Taek
1988 Manila China Wei Qingguang China Chen Longcan South Korea Kim Taek-Soo
1989 Beijing Japan Kiyoshi Saito China Ma Wenge China Chen Longcan
1991
(May)
Dhaka China Wang Yonggan South Korea Lee Chul-Seung North Korea Kim Guk-Chol
1991
(November)
Manila North Korea Kim Guk-Chol North Korea Kim Song-Hui South Korea Lee Chul-Song
1992 Hong Kong China Ma Wenge South Korea Lee Sang-Joon Hong Kong Lo Chuen Tsung
1993 Shunde North Korea Li Gun-Sang China Wang Tao China Liu Guoliang
1994 Shanghai China Lin Zhigang China Xiong Ke South Korea Yoo Nam-Kyu
1996 New Delhi China Ma Lin China Wang Liqin Japan Shinnosuke Kiho
1997 Pune China Guo Keli India Chetan Baboor China Lin Zhigang
2000 Mumbai China Chen Tianyuan China Hao Shuai India Chetan Baboor
Hong Kong Leung Chu Yan
2003 Tehran China Ye Ruoting South Korea Jong Kwan-Hoyk China Zhang Yang
2004 Mahshahr Hong Kong Cheung Yuk China Xu Hui China Hou Yingchao
2005 New Delhi China Wang Hao China Hao Shuai Hong Kong Li Ching
Singapore Yang Zi
2006 Kobe China Wang Hao China Chen Qi Chinese Taipei Chiang Peng-Lung
2007 Hanoi Singapore Gao Ning South Korea Kim Jung-Hoon Japan Jun Mizutani
2008 Sapporo China Ma Long China Chen Qi Singapore Gao Ning
2009 Hangzhou China Ma Long China Wang Hao China Zhang Jike
2010 Guangzhou China Zhang Jike Singapore Gao Ning China Xu Xin
2011 Changsha[b] China Ma Long China Xu Xin Japan Kaii Yoshida
2012 Guangzhou China Xu Xin Japan Maharu Yoshimura Hong Kong Jiang Tianyi
2013 Hong Kong China Xu Xin China Yan An Chinese Taipei Chuang Chih-yuan

Women’s singles

Year Host City Gold Silver Bronze
1983 Wuxi China Cao Yanhua China Tong Ling China Jiao Zhimin
1984 New Delhi China Tong Ling China Ni Xialian South Korea Lee Mi-Woo
1985 Singapore China Jiao Zhimin China Ni Xialian North Korea Cho Jong-Hui
1986 Karachi China Hu Xiaoxin China Zhu Juan North Korea Cho Jong-Hui
1987 Seoul China Jiao Zhimin China Li Huifen South Korea Hyun Jung-Hwa
1988 Manila China Deng Yaping China Li Huifen Hong Kong Chai Po Wa
1989 Beijing North Korea Yu Sun-Bok China Qiao Hong Hong Kong Chai Po Wa
1991
(May)
Dhaka North Korea Lee Jong-Suk China Fan Jianxin China Zhang Qin
1991
(November)
Manila China Liu Wei China Deng Yaping Hong Kong Chai Po Wa
1992 Hong Kong China Deng Yaping China Guo Jun Hong Kong Chan Tan Lui
1993 Shunde China Liu Wei China Qiao Hong North Korea Li Bun-Hui
1994 Shanghai China Qiao Hong South Korea Kim Koo-Kyo Singapore Jing Junhong
1996 New Delhi China Wu Na China Li Ju Hong Kong Chai Po Wa
1997 Pune China Wang Chen South Korea Kim Boon-Sik Japan Miyoko Takahashi
2000 Mumbai China Tang Yuan China Guo Yue Hong Kong Lao Sui Fei
Singapore Zhang Xueling
2003 Kitakyushu China Fan Ying China Jiang Huajun Hong Kong Tie Yana
2004[a] Kitakyushu Hong Kong Tie Yana Japan Ai Fukuhara Singapore Li Jiawei
2005 New Delhi China Guo Yan China Li Xiaoxia Hong Kong Tie Yana
Hong Kong Zhang Rui
2006 Kobe China Wang Nan Singapore Li Jiawei China Li Nan
2007 Hanoi Hong Kong Jiang Huajun Singapore Wang Yuegu Japan Kasumi Ishikawa
2008 Sapporo China Guo Yue Singapore Feng Tianwei Singapore Li Jiawei
2009 Hangzhou China Guo Yue China Liu Shiwen China Ding Ning
2010 Guangzhou China Liu Shiwen China Ding Ning Singapore Feng Tianwei
2011 Changsha[b] China Guo Yan Hong Kong Jiang Huajun China Guo Yue
2012 Guangzhou China Liu Shiwen China Wu Yang Singapore Li Jiawei
2013 Hong Kong China Liu Shiwen China Wu Yang Japan Kasumi Ishikawa

 

6. การแข่งขันโอลิมปิก จะจัดทุกๆ 4 ปี

 

Men’s singles

Year Host City Gold Silver Bronze
1988 Seoul South Korea Yoo Nam-Kyu South Korea Kim Ki-Taek Sweden Erik Lindh
1992 Barcelona Sweden Jan-Ove Waldner France Jean-Philippe Gatien South Korea Kim Taek-Soo
China Ma Wenge
1996 Atlanta China Liu Guoliang China Wang Tao Germany Jörg Roßkopf
2000 Sydney China Kong Linghui Sweden Jan-Ove Waldner China Liu Guoliang
2004 Athens South Korea Ryu Seung-Min China Wang Hao China Wang Liqin
2008 Beijing China Ma Lin China Wang Hao China Wang Liqin
2012 London China Zhang Jike China Wang Hao Germany Dimitrij Ovtcharov

Men’s doubles

Year Host City Gold Silver Bronze
1988 Seoul China Chen Longcan
China Wei Qingguang
Socialist Federal Republic of Yugoslavia Zoran Primorac
Socialist Federal Republic of Yugoslavia Ilija Lupulesku
South Korea Ahn Jae-Hyung
South Korea Yoo Nam-Kyu
1992 Barcelona China Lü Lin
China Wang Tao
Germany Jörg Roßkopf
Germany Steffen Fetzner
South Korea Lee Chul-Seung
South Korea Kang Hee-Chan
South Korea Kim Taek-Soo
South Korea Yoo Nam-Kyu
1996 Atlanta China Liu Guoliang
China Kong Linghui
China Wang Tao
China Lü Lin
South Korea Lee Chul-Seung
South Korea Yoo Nam-Kyu
2000 Sydney China Wang Liqin
China Yan Sen
China Liu Guoliang
China Kong Linghui
France Jean-Philippe Gatien
France Patrick Chila
2004 Athens China Ma Lin
China Chen Qi
Hong Kong Ko Lai Chak
Hong Kong Li Ching
Denmark Michael Maze
Denmark Finn Tugwell

Women’s singles

Year Host City Gold Silver Bronze
1988 Seoul China Chen Jing China Li Huifen China Jiao Zhimin
1992 Barcelona China Deng Yaping China Qiao Hong South Korea Hyun Jung-Hwa
North Korea Li Bun-Hui
1996 Atlanta China Deng Yaping Chinese Taipei Chen Jing China Qiao Hong
2000 Sydney China Wang Nan China Li Ju Chinese Taipei Chen Jing
2004 Athens China Zhang Yining North Korea Kim Hyang-Mi South Korea Kim Kyung-Ah
2008 Beijing China Zhang Yining China Wang Nan China Guo Yue
2012 London China Li Xiaoxia China Ding Ning Singapore Feng Tianwei

Women’s doubles

Year Host City Gold Silver Bronze
1988 Seoul South Korea Hyun Jung-Hwa
South Korea Yang Young-Ja
China Chen Jing
China Jiao Zhimin
Socialist Federal Republic of Yugoslavia Jasna Fazlić
Socialist Federal Republic of Yugoslavia Gordana Perkučin
1992 Barcelona China Deng Yaping
China Qiao Hong
China Chen Zihe
China Gao Jun
South Korea Hong Cha-Ok
South Korea Hyun Jung-Hwa
North Korea Li Bun-Hui
North Korea Yu Sun-Bok
1996 Atlanta China Deng Yaping
China Qiao Hong
China Liu Wei
China Qiao Yunping
South Korea Park Hae-Jung
South Korea Ryu Ji-Hae
2000 Sydney